.
Hồ sơ F4 - phoco - 9/1/2009
1, 2, 3 - bottom
Kiểm tra tình trạng hồ sơ:
. Khi nào HS được mở?
. HS đã hoàn tất chưa?
. Có được xếp PV chưa?

1. Gọi phone: (603)334-0700
. Chỉ có thể gọi vào giờ làm việc từ 7:00 AM đến 12:00 PM (Eastern time), từ thư hai đến thứ sáu, trừ ngày lễ.

. Khi gọi bạn sẽ gặp trực tiếp nhân viên NVC do đó không thể gọi hỏi thăm tin tức của HS nếu không phải là người bảo lãnh; người được bảo lãnh hay luật sư của hồ sơ. Do đó VietDitru KHÔNG thể gọi giúp bạn.

2. Dùng Mẫu Thư theo quy định của NVC
. Bấm: Public Inquiry Form để gởi NVC hỏi thăm tin tức.
. Cần hướng dẫn, bấm: Hướng dẫn điền Public Inquiry Form

.

Tôi muốn hỏi giúp người bạn đang điền I130 bảo lãnh cha mẹ. Bạn tôi được sinh năm 1980 sau khi cha mẹ bạn cưới một năm nhưng đến năm 1984 mới đăng ký kết hôn.
Vậy, Trong part 1, câu 2. bạn tôi đánh dấu câu " child was born to parents who were not married to each other at the time of the child's birth" đúng không ạ?
Đúng.

613310 top -

Dạ cám ơn cochin ạ!

613312 top -
Xin chào VDT,

Tôi muốn hỏi giúp bạn tôi về tài chính và giấy tờ cần nộp khi hồ sơ mở ạ. Hiện hồ sơ đã được approved, có mã số HCM và invoice, bạn tôi đã đóng tiền, đang chờ được điền đơn và nộp giấy tờ. Tôi muốn hỏi mấy vấn đề sau:
1. Gia đình bạn tôi gồm có 3 người (2 vợ chồng và 1 đứa con gái 4 tuổi), tổng thu nhập là 60.000$. Như vậy có đủ tài chính để bảo trợ cho ba mẹ không ạ?
2. Một số giấy tờ như: giấy tờ thuế, hộ khẩu, khai sinh, hộ chiếu... bạn tôi đã nộp khi nộp I130 rồi.Vậy giờ có phải nộp lại không?
3. Mọi năm tax return có vào tháng 4, năm nay phải tới tháng 7 tôi mới có. Vậy tôi có cần phải đợi để nộp tax return 2019 không ạ?
Mong được giúp đỡ! Xin chân thành cám ơn!

613873 top -

1. Gia đình bạn tôi gồm có 3 người (2 vợ chồng và 1 đứa con gái 4 tuổi), tổng thu nhập là 60.000$. Như vậy có đủ tài chính để bảo trợ cho ba mẹ không ạ?
Đủ.

2. Một số giấy tờ như: giấy tờ thuế, hộ khẩu, khai sinh, hộ chiếu... bạn tôi đã nộp khi nộp I130 rồi.Vậy giờ có phải nộp lại không?
Tất cả phải nộp lại. Bạn đọc Hồ sơ chuẩn bị bên cột trái.

3. Mọi năm tax return có vào tháng 4, năm nay phải tới tháng 7 tôi mới có. Vậy tôi có cần phải đợi để nộp tax return 2019 không ạ?
Không nộp bây giờ thì mai mốt cũng phải nộp.

613879 top -

Hi VDT và cochin,

Như cochin trả lời ở câu 3 (phía trên) là không nộp thuế bây giờ thì mai mốt cũng phải nôp. Mình không hiểu như vậy có nghĩa là nếu không nộp thì hồ sơ bạn mình bị incomplete đúng không ạ. Hay hồ sơ vẫn được complete và bạn mình có thể nộp khi đi phỏng vấn ạ?

Còn một vấn đề nữa ạ, chồng bạn mình vừa mất việc vào tháng 1, trước mùa dịch bệnh, đang tìm việc mới thì dịch bung phát mọi thứ shut down. Trong khi thu nhập phải có cả hai vợ chồng mới đủ bảo trợ tài chính. Không biết điều này có ảnh hưởng gì không ạ?

Mong được giúp đỡ!

Cám ơn cochin và VDT! Chúc mọi người luôn khoẻ mạnh!

613883 top -

Hay hồ sơ vẫn được complete và bạn mình có thể nộp khi đi phỏng vấn ạ?
Tùy theo thời gian mà NVC kiểm tra hồ sơ. Nếu quá ngày 15/7/2020 mà không có giấy thuế 2019 thì HS sẽ không hoàn tất.

Còn một vấn đề nữa ạ, chồng bạn mình vừa mất việc vào tháng 1, trước mùa dịch bệnh, đang tìm việc mới thì dịch bung phát mọi thứ shut down. Trong khi thu nhập phải có cả hai vợ chồng mới đủ bảo trợ tài chính. Không biết điều này có ảnh hưởng gì không ạ?
Trong đơn bảo trợ tài chính phải có giấy chứng nhận việc làm hoặc 3 tháng cùi lương mới nhất.

613884 top -
Chào conchin,

Cám ơn cochin đã trả lời!

Bạn tôi đã tìm được người giúp bảo trợ tài chính cho ba mẹ rồi ạ. cochin xem giúp tôi xem bạn tôi làm vầy có đúng ko nha:
Bạn nhờ bác gái bà con ở khác bang điền I864, bác trai (chồng bác khai thuế chung) điền I864A. Còn bạn tôi điền I864 (nhưng không stick vào ô bảo trợ ai cả), chồng bạn tôi điền I864A. Như vậy đúng ko ạ?
À! tôi có đọc bên Thư viện VDT thấy khi nhờ người không có mối quan hệ trực hệ với người bảo lãnh thì cần làm thêm một lá thư có công chứng. Tôi có tìm mẫu trong thư viện những mở không được. Xin cochin cho tôi xin một mẫu ạ.

613886 top -

Bạn nhờ bác gái bà con ở khác bang điền I864, bác trai (chồng bác khai thuế chung) điền I864A. Còn bạn tôi điền I864 (nhưng không stick vào ô bảo trợ ai cả), chồng bạn tôi điền I864A
NBL dù không đủ income vẫn phải điền đầy đủ trong đơn bảo trợ. Không stick vào ô bảo trợ ai cả nghĩa là không đồng ý bảo trợ.
Bạn vào thư viện đọc:
2.3.4. Bảo trợ tài chính
2.3.5. Người đồng bảo trợ
2.3.6. Minh hoạ cách điền I-864

À! tôi có đọc bên Thư viện VDT thấy khi nhờ người không có mối quan hệ trực hệ với người bảo lãnh thì cần làm thêm một lá thư có công chứng. Tôi có tìm mẫu trong thư viện những mở không được. Xin cochin cho tôi xin một mẫu ạ.
Bây giờ không cần thư này nữa.

613887 top -
Chào cochin,

Bạn tôi đang điền DS-260, trong đơn có câu hỏi về địa chỉ mà ba mẹ bạn dự định ở khi đến Mỹ. Trước kia, khi điền đơn I-130 bạn sử dụng địa chỉ bên nhà chồng bạn để trả lời câu tương tự. Bây giờ điền DS-260 bạn đổi sang địa chỉ khác cho câu hỏi này. Vậy có ảnh hưởng gì không ạ?

613898 top -

Không sao hết.

613899 top -
Hồ sơ F4 - phoco - 9/1/2009
1, 2, 3

Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Update
PayPal về email:
thuquy.vietditru@gmail.com

Chi phiếu gửi về:
Jimmy Ton
4369 46 St.
San Diego, CA 92115

Việt Nam chuyển tới:
Phạm Thị Tuyết Phượng
Số tài khoản: 4973099
ACB Châu Văn Liêm, TPHCM

Ý kiến về Quỹ VietDitru

*Lãnh Sự Quán bước đầu trở lại xử lý Hồ sơ Thị thực Định cư, bắt đầu từ Thứ Hai ngày 29/6/2020. Xem thông tin chi tiết

Image
Image